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Mwaka huu wa 2019 ni mwaka wa uchaguzi wa viongozi kwa ngazi mbalimbali kama zilivyoainishwa 

katika katiba ya Tanzania Red Cross Society. Kwa mantiki hiyo,   kanuni za uchaguzi zitakazotumika 

bila kuathiri matakwa ya katiba ni kama ifuatavyo:  

 

1. Kamati ya Uchaguzi kama inavyofafanuliwa katika Katiba (Kifungu 40) itaratibu shughuli za 

uchaguzi  kwa ngazi ya Taifa na Mikoa 

 

2. Waratibu/Makatibu wa matawi ya Mikoa watahusishwa kuratibu shughuli za uchaguzi  kwa 

ngazi za matawi madogo. 

 

3. Nafasi za uongozi na taratibu za uchaguzi zitatangazwa kwenye matawi ili kuwafikia 

wanachama wote. Mtu yeyote atakayeanza kampeni mapema au kuonyesha mwenendo wa 

kutumia ushawishi wa fedha, basi mtu huyo hastahili kuwa miongoni mwa wagombea. 

 

4. Ili kugombea nafasi mbalimbali, mgombea ni lazima awe Mwanachama hai na mwadilifu, awe 

amekwisha kuwa Mwanachama kwa muda usiopungua Mwaka mmoja kwa ngazi ya Tawi dogo 

isipokuwa kwa tawi jipya, Miaka miwili kwa ngazi ya Tawi la Mkoa na Miaka mitatu kwa ngazi 

ya Taifa. 

 

5. Kutakuwa na gharama ya fomu kama sehemu ya kuchangia gharama za uendeshaji wa 

uchaguzi. Gharama za fomu kwa ngazi ya Tawi dogo ni Sh 25,000/- kwa nafasi ya Mwenyekiti 

na Sh 10,000/- kwa nafasi ya Mjumbe, ngazi ya Tawi la Mkoa ni Sh 300,000/- kwa nafasi ya 

Mwenyekiti na Sh 100,000/- kwa nafasi ya Mjumbe na ngazi ya Taifa ni Sh 1,000,000/- kwa 

nafasi ya Rais, Makamu wa Rais na Mweka Hazina na sh. 500,000/- kwa nafasi ya Mjumbe. 

Gharama za fomu kwa vijana ngazi ya Tawi dogo sh 10,000, ngazi ya Tawi la Mkoa sh 50,000 

na ngazi ya Taifa ni sh 100,000/-. Pesa hizi zitawekwa kwenye akaunti maalum ya uchaguzi. 

  

6. Fomu zikishakamilika kujazwa, wagombea wa ngazi ya Tawi la Mkoa na Tawi dogo 

watazitarudisha kwa Mratibu/Katibu wa Mkoa/Tawi dogo na wale wanaogombea ngazi ya 

Taifa watazirudisha ofisi ya Katibu Mkuu. Mratibu/Katibu baada ya kupokea fomu zote za 

wagombea ngazi ya Tawi la Mkoa, zikishapitiwa na Kamati ya Uendeshaji ya Tawi la Mkoa, 

ataziwasilisha ofisi ya Katibu Mkuu. 

 

7. Kila mwanachama anayetaka kugombea ni lazima apate wadhamini (Wanachama hai) ambao ni 

wanachama 20 ngazi ya Taifa na kwa Rais/ Makamu wa Rais na Mweka Hazina na miongoni 

mwao wawe ni kutoka angalau matawi ya mikoa 8, Wanachama 15 ngazi ya tawi la Mkoa, na 

Wanachama 10 ngazi ya tawi dogo.  

 

8. Fomu zote zitarudishwa si zaidi ya saa 10:00 jioni ya tarehe ya mwisho iliyopangwa kurudishwa 

fomu  
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9. Mamlaka za kuchuja, kupendekeza na kupitisha majina ya wagombea kulingana na katiba ni 

kama ifuatavyo:  

 

i. NGAZI YA TAWI DOGO: Kamati ya Uendeshaji ya Tawi dogo itachuja na 

kupendekeza majina ya wagombea katika tawi na kuyapeleka Kamati ya Uendeshaji ya 

Tawi la Mkoa ambayo  itapitisha majina ya wagombea watakaopigiwa kura. 

 

ii. NGAZI YA TAWI LA MKOA: Kamati ya Uendeshaji ya Tawi la Mkoa itachuja na 

kupendekeza majina ya Wagombea wa nafasi mbalimbali ngazi ya Tawil la Mkoa na 

kuyapeleka kwenye  Kamati ya Uchaguzi ambayo itakaa pamoja na Kamati ya Mpito na 

kupitisha majina ya wagombea kwa ngazi ya mikoa. 

 

iii. NGAZI YA TAIFA: Kamati ya Uchaguzi ya Kitaifa itachuja majina ya wagombea wa 

nafasi mbalimbali ngazi ya Taifa kwa kuzingatia vigezo vilivyowekwa   na kupitisha majina 

ya wagombea kwa  ngazi ya Taifa. 

 

iv. Ratiba nzima ya mchakato wa uchaguzi itatolewa na Sekretariati kwa kushauriana na 

Kamati ya Uchaguzi. 

 

10. Kiongozi yeyote atashika nafasi moja tu ya uongozi (Isipokuwa wale Wajumbe wa Kanda wa 

NEC ambao wanachaguliwa miongoni mwa Wenyeviti wa Kanda husika) kwa muda wa miaka 

mitano, ambapo uchaguzi mwingine utafanyika tena. Endapo mgombea atachaguliwa zaidi ya 

nafasi moja, itabidi ajiulzulu nafasi mojawapo. 

 

11. Mtu yeyote anayetaka kugombea nafasi yoyote ya uongozi lazima awe na sifa zifuatazo: 

 

i. Awe mwanachama mwenye umri usiopungua miaka 18, isipokuwa katika klabu ya vijana  

ii. Awe mwadilifu  

iii. Awe na akili timamu  

iv. Awe amelipa ada miaka 5 mfululizo, anahudhuria vikao na shughuli za Chama, na hadaiwi 

na Chama  

v. Awe ni mwanachama wa kawaida (Kwa nafasi za Rais, Makamu wa Rais, Mweka hazina 

wa Taifa,   Mwenyekiti/Makamo Mwenyekiti/Katibu  wa Tawi la Mkoa na Tawi dogo ; 

wagombea wa nafasi hizo wasiwe viongozi wa vyama vya siasa  

vi. Kwa Klabu za Vijana; kwa nafasi za  Mwenyekiti  na  Katibu, wagombea wa nafasi hizo 

wasiwe viongozi wa vyama vya siasa  

 

12. Wagombea wa nafasi mbalimbali katika kila ngazi ni lazima wawe na elimu na sifa zifuatazo: 

 

i. TAWI DOGO:  

 Siyo chini ya elimu ya kidato cha nne   
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 Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti, Katibu, Mweka hazina, Washauri wa Maafa na 

Habari, Afya na Mafunzo, Mipango na maendeleo na Jinsia. Wawe na  sifa na 

uzoefu katika uongozi 

 

 Wajumbe wawili wawakilishi wa Tawi kwenye mkutano mkuu wa tawi la Mkoa, 

Mmoja lazima awe mwanamke (Wawe na sifa kama zilivyotajwa hapo juu).  

 Mwenyekiti, Katibu na wajumbe wanne wa Baraza la vijana, pamoja na kigezo 

cha elimu, wawe angalau na sifa za uongozi. 

 

ii. TAWI LA MKOA:  

 Siyo chini ya elimu ya kidato cha nne  na kozi zingine za utaalamu katika fani 

anayoomba (Professional courses) 

 

 Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti, Katibu, Mweka hazina, washauri wa Maafa na 

habari, Afya na mafunzo, Mipango na maendeleo na Jinsia. Wawe na  sifa na 

uzoefu katika uongozi 

 

 Wajumbe wawili wawakilishi wa Tawi la Mkoa kwenye mkutano mkuu wa Taifa, 

Mmoja lazima awe mwanamke (Wawe na sifa kama zilivyotajwa hapo juu).  

 

 Mwenyekiti, Katibu na wajumbe wanne wa Baraza la vijana, pamoja na kigezo 

cha elimu, wawe na sifa za uongozi. 

 

iii. TAIFA:  

 Siyo chini ya elimu ya Shahada ya Chuo Kikuu au elimu sawa na hiyo (equivalent 

education)      

 

 Rais, Makamu wa Rais;  mbali na elimu isiyo chini ya Shahada, awe na uzoefu wa 

uongozi katika Taasisi ya Kitaifa/Kimataifa kwa muda usiopungua miaka mitano, 

uwezo katika uwakilishi wa kimataifa na ushiriki katika mijadala inayohitaji upeo 

na uelewa wa juu wa mambo. 

 

 Mweka hazina; elimu siyo chini ya  shahada   na taaluma ya Uhasibu, awe na CPA 

na uzoefu usiopungua miaka mitano. 

 

 Wajumbe wa Afya na Mafunzo, Mipango na Maendeleo, Maafa na Habari na 

Jinsia; mbali na elimu ya shahada wawe   na ujuzi, taaluma katika fani husika na 

uzoefu wa uongozi katika Taasisi mbalimbali usiopungua miaka mitano. 

 

 Mwenyekiti, Katibu na wajumbe wanne wa Baraza la vijana, pamoja na kigezo 

cha elimu, wawe na sifa na uzoefu wa uongozi. 
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13. Mgombea atatajwa kuwa mshindi endapo atapata kura zaidi ya asilimia 50 ya kura zote 

zilizopigwa, isipokuwa kwa kura za makundi ambapo washindi watakuwa wale waliopata kura 

nyingi halali. 

 

14. Kabla ya Uchaguzi, Kamati za Uendeshaji zitavunjwa, na Wenyeviti wanaoondoka madarakani 

(kama hawagombei tena) wanaweza kuchaguliwa kuwa Wenyeviti wa muda wa Mkutano wa 

Uchaguzi au Mwenyekiti wa muda atachaguliwa kutoka miongoni mwa wajumbe wa mkutano 

husika ili mradi hagombei nafasi yoyote. 

 

15. Kwa ngazi ya Taifa, Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi ndiye atakuwa Mwenyekiti wa 

Mkutano Mkuu wa Uchaguzi.   

 

16. Uchaguzi utaendeshwa kwa kura ya siri na  kura zitahesabiwa na kamati iliyoteuliwa  na kila 

mgombea atakuwa na mwakilishi wa kuangalia kura zinavyohesabiwa 

 

17. Msimamizi wa Uchaguzi kwa ngazi husika atatangaza matokeo mara baada ya Uchaguzi.  

 

18. Malalamiko juu ya uchaguzi yatashughulikiwa kama ilivyoanishwa katika Kifungu na. 41 cha 

Katiba ya TRCS.  


